• Hỏi về chi phí làm sổ hồng cho nhà chung cư

    Hỏi về chi phí làm sổ hồng cho nhà chung cư

    15:48 17/11/2014

    Hỏi: 8 năm trước, tôi có mua một căn hộ chung cư tại Bình Thạnh, Tp.HCM. Hợp đồng mua bán có quy định, chủ đầu tư phải bàn giao Giấy chứng nhận quyến ở hữu nhà (sổ hồng) cho khách hàng ngay khi người mua thanh toán đầy đủ nghĩa vụ tài chính theo quy định

  • 11 điểm mới của Luật Đất đai

    11 điểm mới của Luật Đất đai

    14:55 05/11/2014

    (bdsviet.com.vn) - So với Luật Đất đai 2003, Luật Đất đai (sửa đổi) có 14 chương với 212 điều, tăng 7 chương và 66 điều với 11 điểm mới nổi bật.

  • Trường hợp nào chủ sở hữu đất bị thu hồi sổ đỏ?

    Trường hợp nào chủ sở hữu đất bị thu hồi sổ đỏ?

    14:54 05/11/2014

    (Batdongsanviet.com.vn) - Hỏi: Gia đình tôi mua đất của một hộ gia đình (chủ đất) vào năm 2002. Mảnh đất đó đã được cấp sổ đỏ quyền sử dụng đất. Trong đó, có 100m2 đất ở, 50m2 đất vườn tạp.

  • Thỏa thuận thanh toán tiền mua bán đất thế nào để tránh rủi ro?

    Thỏa thuận thanh toán tiền mua bán đất thế nào để tránh rủi ro?

    14:53 05/11/2014

    (Batdongsanviet.com.vn) - Hỏi: Tôi mua một mảnh đất trị giá 1,04 tỷ đồng và đã đặt cọc 40 triệu. Theo thỏa thuận của hai bên mua – bán, người mua đất sẽ chịu tiền làm sổ đỏ. Bên bán yêu cầu sau khi đi làm công chứng xong tôi phải thanh toán 900 triệu đồng

  • Mua nhầm nhà thuộc quy hoạch có đòi được tiền cọc?

    Mua nhầm nhà thuộc quy hoạch có đòi được tiền cọc?

    14:53 05/11/2014

    (Batdongsanviet.com.vn) - Hỏi: Tôi đã đặt cọc 100 triệu đồng để mua 1 căn nhà tại quận Long Biên với giá gần 1 tỷ đồng. Sau đó, tôi đến UBND quận hỏi về hiện trạng quy hoạch của thửa đất thì được biết 1 phần diện tích căn nhà nằm trong phạm vi quy hoạch n

  • Người được tặng, cho đất có phải nộp thuế không?

    Người được tặng, cho đất có phải nộp thuế không?

    14:52 05/11/2014

    (Batdongsanviet.com.vn) - Hỏi: Em ruột của tôi có một lô đất thổ cư đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Nay em tôi muốn tặng tôi lô đất nói trên. Xin hỏi tôi có phải đóng thuế chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho lô đất nói trên không? Tiền thuế

  • Chuyển mục đích sử dụng đất 100% thì phải nộp thuế như thế nào?

    Chuyển mục đích sử dụng đất 100% thì phải nộp thuế như thế nào?

    14:52 05/11/2014

    (Batdongsanviet.com.vn) - Hỏi: Gia đình tôi có mảnh đất diện tích 500m2, trong đó đất ở 200m2 và đất vườn 300m2. Phần diện tích thuộc đất ở gia đình tôi đã xây nhà ở từ sau năm 1980. Nay tôi muốn làm thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng nốt phần đất còn lạ

  • Có thể kiện khi mua nhầm đất quy hoạch

    Có thể kiện khi mua nhầm đất quy hoạch

    14:51 05/11/2014

    (Batdongsanviet.com.vn) - Theo Điều 132 Bộ luật Dân sự, khi một bên tham gia giao dịch dân sự do bị lừa dối hoặc bị đe dọa thì có quyền yêu cầu toà án tuyên bố giao dịch vô hiệu.

  • Tính hợp pháp của

    Tính hợp pháp của "văn phòng ảo"

    14:50 05/11/2014

    (Batdongsanviet.com.vn) - Tùy thuộc vào quy mô và ngành nghề kinh doanh, các doanh nghiệp lựa chọn giải pháp thuê văn phòng ảo để đăng ký làm trụ sở chính thay vì thuê một văn phòng cố định. Trong khi đó, công việc văn phòng lại diễn ra ở một nơi khác.

  • Nhà xây dựng trước năm 1975 có phải đóng thuế sử dụng đất?

    Nhà xây dựng trước năm 1975 có phải đóng thuế sử dụng đất?

    14:49 05/11/2014

    (Batdongsanviet.com.vn) - Tôi có căn nhà cha mẹ để lại. Căn nhà được xây dựng năm 1967 do tỉnh trưởng tỉnh Gia Định cũ cấp phép xây dựng. Hiện tôi đang làm giấy chứng nhận quyền sử dụng nhà ở và đã nhận thông báo từ Phòng thuế quận Bình Thạnh (Tp.HCM) yêu

  • Mua đất nền tái định cư chưa sổ đỏ có rủi ro?

    Mua đất nền tái định cư chưa sổ đỏ có rủi ro?

    14:49 05/11/2014

    (Batdongsanviet.com.vn) - Hỏi: Tôi dự định mua một nền đất tái định cư, nền đất này mới chỉ có biên bản bốc thăm và đang chờ quyết định giao nền.

  • Thủ tục chuyển nhượng một phần đất trong thửa lớn

    Thủ tục chuyển nhượng một phần đất trong thửa lớn

    14:48 05/11/2014

    (Batdongsanviet.com.vn) - Hỏi: Tôi mua của ông A một mảnh đất 8m x 50m nằm trong khu dân cư. Mảnh đất cách nhà ông A khoảng 30m và ông A đồng ý cắt cho tôi 100m2 đất ở của gia đình ông để sau khi hoàn tất thủ tục chuyển nhượng tôi có thể làm nhà ở.

  • Đất nằm trong quy hoạch có được chuyển mục đích sử dụng không?

    Đất nằm trong quy hoạch có được chuyển mục đích sử dụng không?

    14:47 05/11/2014

    (Batdongsanviet.com.vn) - Hỏi: Đất của tôi ở Thị xã Dĩ An, tỉnh Bình Dương. Vừa qua, tôi có liên hệ phường Tân Đông Hiệp để biết thêm thông tin về thửa đất của mình nhằm chuyển mục đích sử dụng sang đất ở.

  • Hợp đồng mua bán nhà không ký kiện có đòi lại tiền được không?

    Hợp đồng mua bán nhà không ký kiện có đòi lại tiền được không?

    14:45 05/11/2014

    (Batdongsanviet.com.vn) - Hỏi: Tôi mua một mảnh đất qua môi giới (cò). Nếu hợp đồng chuyển nhượng chỉ có chứng thực của UBND thị trấn và cả bên bán và bên mua đều không đến ký tên thì khi khởi kiện có đòi tiền lại được không? (do tôi không biết bên bán th

  • Nhà là tài sản thừa kế chung với các con, mẹ có được tự ý bán?

    Nhà là tài sản thừa kế chung với các con, mẹ có được tự ý bán?

    14:44 05/11/2014

    (Batdongsanviet.com.vn) - Hỏi: Tôi có một việc liên quan đến vấn đề giao dịch bất động sản nhưng không nắm rõ về luật, xin tư vấn giúp tôi.

  • Chia nhà đất thừa kế khi có tranh chấp

    Chia nhà đất thừa kế khi có tranh chấp

    14:43 05/11/2014

    (Batdongsanviet.com.vn) - Hỏi: Ông bà nội tôi có 7 người con, ba tôi thứ 6 và có một miếng đất thổ cư ngang 27m - dài 60m. Năm 1990 ông bà nội tôi cho bác thứ 4 phần đất chiều ngang 9m - dài 60m, bác tôi sử dụng ổn định và đã được cấp sổ đỏ.

  • Làm gì khi hợp đồng thuê còn hiệu lực nhưng chủ nhà muốn

    Làm gì khi hợp đồng thuê còn hiệu lực nhưng chủ nhà muốn

    14:42 05/11/2014

    (Batdongsanviet.com.vn) - Hỏi: Tôi đang thuê mặt bằng để kinh doanh quán cafe thì chủ nhà muốn phá hợp đồng. Lý do là sau mặt bằng của tôi đã thuê có một mặt bằng khác.

  • Chia bức tường chung giữa hai nhà

    Chia bức tường chung giữa hai nhà

    14:41 05/11/2014

    (Batdongsanviet.com.vn) - Hỏi: Nhà tôi đang ở nằm kẹp giữa hai nhà liền kề và đều sử dụng chung bức tường. Trước đây chủ nhà cũ xây căn nhà có ba gian, họ sử dụng hai gian và cho người em một gian. Thời gian sau, người em bán phần nhà đó đi và bảy năm sau

  • Bán phần sở hữu chung nhà thừa kế, chia như thế nào?

    Bán phần sở hữu chung nhà thừa kế, chia như thế nào?

    14:40 05/11/2014

    (Batdongsanviet.com.vn) - Hỏi: 7 anh chị em tôi (có 5 người đang ở Mỹ) được thừa kế một căn nhà của cha mẹ tôi chết để lại (không có di chúc) ở Q.4, Tp.HCM. Cả 7 cùng đứng tên trên sổ hồng (đồng sở hữu căn nhà) và đã khai nhận di sản thừa kế ở công chứng.

  • Sổ hồng khi đã lỡ ghi sai thông tin có thể sửa lại được không?

    Sổ hồng khi đã lỡ ghi sai thông tin có thể sửa lại được không?

    14:39 05/11/2014

    (Batdongsanviet.com.vn) - Hỏi: Đất nhà tôi mua của ba mẹ từ năm 1992. Tôi xây dựng nhà cũng trong năm đó. Ngôi nhà có diện tích 132,3 m2.